วันอังคารที่ ๒๙ สิงหาคม ๒๕๖๖ ภาพบรรยากาศโครงการสัมมนาเชิงปฏิบัติการทัศนศิลป์วาดเส้นเทคนิคการเขียนภาพด้วยชาร์โคล (CHAR COAL ) นานาชาติ ระหว่างวันที่ ๒๙ -๓๑ สิงหาคม ๒๕๖๖ ณ โรงแรมริมปาว และ หอศิลป์กาฬสินธุ์ โดยการบูรณาการดำเนินการของสมาคมศิลปินอีสาน ร่วมกับสำนักงานศิลปวัฒนธรรมร่วมสมัย กระทรวงวัฒนธรรมและเทศบาลเมืองกาฬสินธุ์ โดยมีนายสำเริง ม่วงสังข์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดกาฬสินธุ์ เป็นประธานเปิดโครงการพร้อมด้วย นางกัญญพัชร นางาม นักวิชาการวัฒนธรรมชำนาญการพิเศษผู้แทนวัฒนธรรมจังหวัดกาฬสินธ์ ซึ่งโครงการได้ต่อยอดองค์ความรู้ในการใช้ถ่านชาร์โคล ตลอดจนกระบวนการผลิตที่เป็นอย่างแพร่หลาย และถ่ายทอดเทคนิคการเขียนภาพด้วยถ่านชาร์โคลเพื่อสร้างคนรุ่นใหม่
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/08/371103606_619718320343648_45209397730867546_n.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/08/372896878_619719223676891_6276876951142543849_n.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/08/371935809_619718270343653_2399462822063985778_n.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/08/372844343_619719170343563_5238606033691913990_n.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/08/372849328_619719193676894_2841392944318880486_n.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/08/372852883_619719120343568_2784168003655453542_n.jpg)