วันพุธที่ 29 พฤศจิกายน 2566 เวลา 13.00 น. นางสาวสุวิมล วิมลกาญจนา ผู้อำนวยการศูนย์เครือข่ายสัมพันธ์และแหล่งทุน ได้รับมอบหมายจาก ผู้อำนวยการสำนักงานศิลปวัฒนธรรมร่วมสมัย เข้าร่วมพิธีเปิดโครงการการพัฒนาศิลปะหุ่นร่วมสมัย Puppet Innovation โดยมี ดร.สุพรรณี จันทร์ภิรมณ์ ผู้ช่วยผู้อำนวยการเทคโนธานี ฝ่ายบริการวิชาการและพันธกิจสัมพันธ์กับสังคม และนางสาวนาตยา อุดร ผู้อำนวยการกลุ่มยุทธศาสตร์และเฝ้าระวังทางวัฒนธรรม รักษาราชการแทนวัฒนธรรมจังหวัดนครราชสีมา พร้อมคณะ โดยมีการจัดแสดงหุ่น Giant Puppet ZEMA ขนาดความสูงมากกว่า 2 เมตร พร้อมทั้งชมการแสดงละครหุ่นร่วมสมัย Puppet Innovation ตอน เพื่อนต่างดาว และร่วมกิจกรรม work shop หุ่นศิลป์ดินปั้น หุ่นดินจากดินด่านเกวียน จังหวัดนครราชสีมา ณ NSM Science Square at Korat อาคารกาญจนาภิเษก มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารี จังหวัดนครราชสีมา โดย กิจกรรมดังกล่าวเป็นหนึ่งในโครงการการพัฒนาศักยภาพชุมชนสู่การเป็นเมืองศิลปะ [นครราชสีมา] เพื่อขับเคลื่อนงานศิลปะร่วมสมัย ในการสร้างสรรค์สังคม เศรษฐกิจและกระตุ้นการท่องเที่ยวในจังหวัดนครราชสีมา พร้อมลงพื้นที่เยี่ยมชมผลงาน graffiti ณ กำแพงนครชัย ที่ศิลปินกว่า 40 คน ทั้งชาวไทยและต่่งชาติได้ร่วมสร้างสรรค์ อันเป็นจุด check in ที่สวยงามอีกแห่งหนึ่งของเมืองโคราช
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/11/406315551_669708512011295_6332214736829344995_n-1.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/11/406262196_669709188677894_6262102747467657256_n.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/11/406295564_669708308677982_3250192535823176786_n.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/11/406311598_669709398677873_1108611724470685494_n.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/11/406319460_669708375344642_385408734461472643_n.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/11/406321237_669708268677986_881208563202397785_n.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/11/406334121_669708102011336_1085157551545495489_n.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/11/406325215_669704968678316_2175736470134091229_n.jpg)