![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2021/11/165-2.jpeg)
วันอังคารที่ 1 ธันวาคม 2563 เวลา 09.30 น. ผู้อำนวยการสำนักงานศิลปวัฒนธรรมร่วมสมัยได้มอบหมายให้ นางสาวนาถนิศา สุขจิตต์ ที่ปรึกษาด้านส่งเสริมศิลปะร่วมสมัย เป็นประธานกล่าวเปิดงานและร่วมเป็นเกียรติในพิธีเปิด กิจกรรมการอบรม แบบและพัฒนาผลิตภัณฑ์จากผ้าพื้นเมืองร่วมสมัย ภายใต้โครงการเทศกาลศิลปะร่วมสมัยลุ่มแม่น้ำโขง ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2564 ณ โรงแรม U Home Hotel ตำบลในเมือง อำเภอเมือง จังหวัดนครพนม ซึ่งกิจกรรมอบรมในครั้งนี้ได้รับเกียรติ นายพัชรพรรณพงศ์ กินาวงค์ (ดีไซเนอร์ พัชรแบรนด์) เป็นวิทยากร ให้ความรู้ในการออกแบบ และพัฒนาผลิตภัณฑ์ จากผ้าพื้นเมือง ในท้องถิ่นจังหวัดนครพนม โดยการกิจกรรมการอบรมดังกล่าวได้กำหนดจัดขึ้นระหว่างวันที่ 1 – 2 ธันวาคม พ.ศ. 2563 และได้รับความสนใจจากหลายๆชุมชนในจังหวัดนครพนมเข้าร่วมกิจกรรมเพื่อที่จะนำความรู้ที่ได้จากการอบรมในครั้งนี้ไปพัฒนาและต่อยอดผลิตภัณฑ์ผ้าพื้นเมืองในชุมชนของตนเองให้เพิ่มมูลค่าและสร้างรายได้ให้แก่ชุมชนต่อไป
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2021/11/165-1.jpeg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2021/11/165-2-1.jpeg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2021/11/165-3.jpeg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2021/11/165-4.jpeg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2021/11/165-5.jpeg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2021/11/165-6.jpeg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2021/11/165-7.jpeg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2021/11/165-8.jpeg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2021/11/165-9.jpeg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2021/11/165-10.jpeg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2021/11/165-11.jpeg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2021/11/165-12.jpeg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2021/11/165-13.jpeg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2021/11/165-14.jpeg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2021/11/165-15-2.jpeg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2021/11/165-16-1.jpeg)