เมื่อวันศุกร์ที่ 7 กรกฎาคม 2566 เวลา 15.00 น. ผู้อำนวยการสำนักงานศิลปวัฒนธรรมร่วมสมัย มอบหมายให้ผู้แทนศูนย์เครือข่ายสัมพันธ์และแหล่งทุน เข้าร่วมพิธีเปิดโครงการการรับรู้ศิลปภาวนาในแบบร่วมสมัย (The Perception of Contemporary Meditative Art) ณ คอกควายศิลปะสถาน โชคชัย ตักโพธิ์ วิถี อำเภอวารินชำราบ จังหวัดอุบลราชธานี โดยได้รับเกียรติจากนายกำพล สิริรัตตนนท์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดอุบลราชธานี เป็นประธานในพิธีเปิด
โครงการดังกล่าว มีวัตถุประสงค์เพื่อถ่ายทอดแนวทางการพัฒนาต่อยอดองค์ความรู้ในการใช้ศิลปภาวนาในแบบร่วมสมัยเป็นฐานในการคิด วิเคราะห์ เกิดการแลกเปลี่ยนกระบวนทัศน์และระบบความคิด ผ่านการฝึกอบรมเชิงปฏิบัติการการเรียนรู้ร่วมกันของผู้เข้าร่วมการอบรม ระหว่างวันที่ 6 – 7 กรกฎาคม 2566 โดยมีเครือข่ายศิลปิน เครือข่ายทางวัฒนธรรม นักเรียน นักศึกษา และประชาชนทั่วไป สนใจเข้าร่วมกว่า 100 คน และเปิดนิทรรศการการจัดแสดงผลงานศิลปะจากการอบรมร่วมกับการจัดแสดงผลงานศิลปะร่วมสมัยของอาจารย์โชคชัย ตักโพธิ์ ระหว่างวันที่ 7 กรกฎาคม – 31 สิงหาคม 2566
ผู้สนใจเข้าชมผลงาน สามารถแจ้งความประสงค์ได้ที่ อาจารย์อรทัย ตักโพธิ์ โทร. 081-977-6636 หรือ สำนักงานวัฒนธรรมจังหวัดอุบลราชธานี โทร. 045-244-531
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/07/359348070_592013049780842_7071861225912072509_n.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/07/357731245_592013009780846_2392802335601209093_n.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/07/357752228_592014703114010_2004615907721766910_n.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/07/357540445_592014529780694_1033593373848280154_n.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/07/357779379_592014666447347_6239461767462018431_n.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/07/358935912_592014569780690_8140076677406294519_n.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/07/358691800_592012926447521_3457796829188782811_n.jpg)