วันเสาร์ที่ 27 พฤษภาคม 2566 เวลา 13.30 น. นายประสพ เรียงเงิน ผู้อำนวยการสำนักงานศิลปวัฒนธรรมร่วมสมัย มอบหมายให้ นางสาวสมพร พานทอง ผู้อำนวยการศูนย์หอศิลป์ เป็นประธานในพิธีเปิดกิจกรรมถ่ายทอดองค์ความรู้ศิลปะร่วมสมัย 9 สาขา การอบรมสาขาทัศนศิลป์ (ภาพพิมพ์) “สร้างศิลป์ Printmaking” ณ ห้องออดิทอเรียมหอศิลป์ร่วมสมัยราชดำเนิน ซึ่งการอบรมดังกล่าว ได้รับเกียรติจากนายภูชิต เสือสกุล เป็นวิทยากรในการอบรมฯ ทั้งนี้มีผู้ให้ความสนใจเข้าร่วมกิจกรรมกว่า 30 ท่าน โดยผู้เข้าร่วมกิจกรรมได้ลงมือแกะลวดลายด้วยเทคนิค Linocut (การแกะแม่พิมพ์ยาง) ที่จะต้องใช้สมาธิและทักษะการมองภาพกลับด้าน เพื่อให้ผลงานออกมาตรงตามแบบที่ร่างไว้ และการแยกส่วนนูนของภาพ แล้วนำแม่พิมพ์ดังกล่าว ผ่านกระบวนการกลิ้งสีก่อนนำไปพิมพ์ลงบนชิ้นงาน จนเกิดผลงานภาพพิมพ์จากฝีมือของตนเอง
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/05/349576950_179947358034852_7309758015697419839_n-1.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/05/349333391_230475733047118_1625739730479948115_n-1.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/05/349191120_1236979480286303_7532782545870484698_n-1.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/05/349693335_1195847557800694_2587162266736697386_n-1.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/05/349315249_6144982448926975_6551083383557389753_n-1.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/05/350120927_969871521022949_3675900413280339650_n-1.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/05/350129164_203049616003931_7784518679573545583_n.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/05/350129227_3461433840764760_1530962953916804173_n-1.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/05/350274805_790254842652928_804886966920312582_n-1.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/05/349724391_1891496437872737_4043157198665132533_n-1.jpg)