วันที่ 20 เมษายน 2566 นางเกษร กำเหนิดเพ็ชร รองผู้อำนวยการสำนักศิลปวัฒนธรรมร่วมสมัย ผู้แทนผู้อำนวยการสำนักงานศิลปวัฒนธรรมร่วมสมัย ลงพื้นที่เพื่อเยี่ยมชมงานศิลปวัฒนธรรมร่วมสมัยในพื้นที่จังหวัดตรัง และติดตามผลการสนับสนุนงบประมาณเพื่อจัดเทศกาลศิลปะและวัฒนธรรม ศูนย์ศิลปะวิถี ครั้งที่ 7 ดังนี้
เวลา 18.30 น. นางเกษร กำเหนิดเพ็ชร รองผู้อำนวยการสำนักศิลปวัฒนธรรมร่วมสมัย ผู้แทนผู้อำนวยการสำนักงานศิลปวัฒนธรรมร่วมสมัย ให้เกียรติเป็นประธานในพิธีเปิดงานเทศกาลศิลปะและวัฒนธรรม ครั้งที่ 7 โดยมีนางธมลวรรณ รักษ์สังข์ วัฒนธรรมจังหวัดตรัง นายชลาวุธ หยุ่นประสิทธิ์ ปลัดอำเภอห้วยยอด นายวิถี สุพิทักษ์ ประธานกลุ่มแลตรังยั่งยืน ผศ.ว่าที่พันตรี ดำรงค์ โลหะลักษณาเดช นายกสโมสรโรตารีตรัง พร้อมด้วยข้าราชการสำนักงานศิลปวัฒนธรรมร่วมสมัยและสำนักงานวัฒนธรรมจังหวัดตรัง เข้าร่วมงาน ณ บ้านคลองคุ้ย ตำบลปากแจ่ม อำเภอห้วยยอด จังหวัดตรัง
งานเทศกาลศิลปะและวัฒนธรรม ครั้งที่ 7 โดยนายสัมฤทธิ์ เพชรคง จัดขึ้นเพื่อนำศิลปะร่วมสมัยมาสร้างสรรค์ในท้องถิ่นที่อยู่ห่างไกลจากส่วนกลาง โดยสามารถสร้างให้ชุมชนเห็นคุณค่าในวิถีวัฒนธรรมของตัวเอง และสร้างมูลค่าทางด้านเศรษฐกิจด้วยการสร้างรายได้ที่เป็นรูปธรรมสู่ชุมชน โดยภายในงานประกอบด้วยการแสดงวงดนตรี การแสดงกวี การแสดงความสามารถพิเศษเชิงสร้างสรรค์ทางทัศนศิลป์ การ Workshop เพื่อขยายเครือข่ายให้เป็นการร่วมมือระดับชาติ สู่การแลกเปลี่ยนเรียนรู้ทางศิลปะ วัฒนธรรม ระหว่างนักศึกษา อาจารย์ ศิลปิน และประชาชนทั่วไป นอกจากนี้ยังมีการออกร้านตลาดวิถีชุมชนคนตรัง ที่เปิดโอกาสให้ชาวบ้านนำสินค้าที่ผลิตในหมู่บ้านมาจำหน่าย
ในการจัดงานครั้งนี้ คาดว่าจะมีนักท่องเที่ยวเข้าร่วมกิจกรรมภายในงานไม่น้อยกว่า 6,000 คน สร้างการรับรู้จากสื่อสังคมออนไลน์ประมาณ 3,500 คน และก่อให้เกิดเงินหมุนเวียนระหว่างการจัดงานกว่า 7,000,000 บาท ถือเป็นต้นแบบในการนำงานศิลปวัฒนธรรมร่วมสมัยมาต่อยอดและสร้างรายได้สู่ชุมชน ซึ่งจะเป็นอีกพื้นที่ที่มีความสำคัญในด้านเศรษฐกิจเชิงสร้างสรรค์ของประเทศในอนาคต
ทั้งนี้ เมื่อเวลา 13.00 น. คณะเดินทางได้มีโอกาสเข้าเยี่ยมชมพิพิธภัณฑ์ผ้าทอนาหมื่นศรี ที่มีการจัดแสดงลายผ้าทอและผลงานการออกแบบเครื่องแต่งกาย โมเดิร์นนาหมื่นศรี โดยมี นางกุศล นิลลออ ผู้เป็นครูภูมิปัญญาผ้าทอนาหมื่นศรี เป็นผู้รวมกลุ่มและก่อตั้งกลุ่มทอผ้าขึ้นมา ซึ่งได้นำแรงบันดาลใจจากการพาดผ้าตามธรรมเนียมนาหมื่นศรีนำมาปรับเปลี่ยนให้มีความร่วมสมัย แสดงออกถึงรากเหง้าทางวัฒนธรรมและลายทออันประณีต โดยปัจจุบันพิพิธภัณฑ์ผ้าทอนาหมื่นศรีได้รับการยกระดับเป็นศูนย์การเรียนรู้ ส่งเสริมให้เป็นสถานที่ท่องเที่ยวทางวัฒนธรรมและพัฒนาผลิตภัณฑ์ เพื่อให้เป็นแหล่งเรียนรู้เรื่องราวของผ้าทอนาหมื่นศรีให้คนรุ่นใหม่ได้ร่วมสืบสานมรดกทางวัฒนธรรมให้คงอยู่อย่างยั่งยืน
ติดตามข่าวสารโครงการได้ที่ Facebook: ศูนย์ศิลปะวิถี
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/04/342057764_924802705337469_1025979275615819910_n.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/04/342181838_146746538157329_2772463307222689118_n.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/04/341883130_175160152130603_174121967383392748_n.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/04/341818202_519835630162965_5324874601665943386_n.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/04/342166975_1404142897092350_602604857476943777_n.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/04/342058408_1477785359696679_2671277113538279312_n.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/04/342205665_962318624924163_6768127524692712141_n.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/04/342540630_3265572140326118_6847368999496460157_n.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/04/342556976_1200044407371403_4371474518243738523_n.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/04/342225631_9046716048703412_6823549435423378727_n.jpg)
![](https://www.ocac.go.th/wp-content/uploads/2023/04/342062264_160119596701088_3495625271743916910_n.jpg)